NxD Hướng dẫn cài đặt NxD bootrom (7.5). Phần 1: setup

Administrator

Trùm Chém Gió
Thành viên BQT
Các bước cài đặt NxD bootrom

Dùng phần mềm tạo usb boot. Có thể sử dụng UltraISO hoặc rufus để copy file iso cài đặt vào, sau đó tiến hành cho boot bằng usb.

Màn hình setup khởi động xuất hiện. Chon như hình xong Enter

Chọn Yes ==>Next

Chọn như hình rồi nhấn OK===>Next

Chọn như hình. Nhấn OK

OK==>Next

Chọn auto rồi nhấn OK===>Next

Gỏ YES ==>Next

Ở đây có 2 lựa chọn. Cài đặt từ ổ đĩa CD hoặc từ USB. Mình cài từ USB nên chọn Install from USB-Setup-Disk xong nhấn OK==>Next

Quá trình cài đặt tự động trên từng phân vùng. Nhấn OK==>Next

Lựa chọn kernel. Trong trường hợp ISO tích hợp nhiều kernel thì dùng phím lên xuống để lựa chọn. Trong trường hợp ISO này có 1 kernel duy nhất do đó chọn OK==>Next

Administrator

Trùm Chém Gió
Thành viên BQT
Đặt tên cho server. Ở đây mình đặt là hotronet xong nhấn OK==>Next

Config card Lan

Chọn chế độ là static ip address==>Nhấn OK==>Next

Set địa chỉ IP cho server NxD==>OK==>Next

Subnet Mask

Gateway. Trong trường hợp ko muốn cho server NxD ra net, bạn bỏ trống phần này

Xong phần config network

Lựa chọn ngôn ngữ. Ở đây mình chọn tiếng Anh ==>OK==>Next

Cài đặt nxp cho server. Thường 1 số iso linux tích hợp sẳn nxp, do vậy trong phần này ta chọn nxp phù hợp rồi nhấn OK ==>Next

Hoàn thành xong phần cài đặt

Gở usb cài đặt sau đó reboot lại server

Màn hình login NxD server xuất hiện như hình

Trong phần này lưu ý

Phần login gỏ: root

Tiếp theo gỏ x để vào giao diện server như hình bên dưới

Trên đây là phần hướng dẫn từng bước cài đặt NxD server, thật ra tuy nhiều hình ảnh nhưng khi tiến hành cài đặt ta chỉ tốn khoảng 5 phút là hoàn thành phần cài đặt server.

Hi vọng với phần hướng dẫn cơ bản này, các bạn có thể setup được NxD server cho riêng phòng máy của mình.

Phần 2 sẽ hướng dẫn về cách config server

mebay

bác cho em xin cái iso bác lam hướng dẫn với. Bản server đó có chạy được với Image 64 bit 20G của bác không?

newbiexo

Có 3 bộ, bác muốn xài bộ nào thì bác xài

You do not have permission to view link Đăng nhập hoặc Đăng ký.
Bạn cho mình hỏi là tải về rồi .. làm sao nữa ạ? Sao mình tìm trong file nén (.rar) không có file ISO nào hết thì mình dùng cách nào để tạo được USB boot để cài Linux?
Do nào giờ mình chỉ dùng windows, không biết dùng linux. Mong mọi người giúp mình với. Xin cám ơn.

raocuibap

Trùm Chém Gió
Thành viên BQT
Bạn cho mình hỏi là tải về rồi .. làm sao nữa ạ? Sao mình tìm trong file nén (.rar) không có file ISO nào hết thì mình dùng cách nào để tạo được USB boot để cài Linux?
Do nào giờ mình chỉ dùng windows, không biết dùng linux. Mong mọi người giúp mình với. Xin cám ơn.

Trong bộ thứ 2 iso là linux-6.0.1604-i686(3.2.35)2357

Trong bộ thứ 3 iso là linux-netzone-6.0.1858-i686(3.10.9)

Toàn bộ đều nằm trong đó hết.

Bác đang dùng windows BR mà giờ tính qua linux thì phải đọc kỉ từng phần. Nhìn vào các bộ nxd trên mà ko nhận diện được file iso thì cũng hơi khó :((

Em làm đến đoạn này ấn Enter thì máy báo ko nhận ổ cứng là làm sao hả các Pro. Mong chỉ bảo. Newbie đang tập tành.