Chào mừng bạn!

Bằng cách đăng ký với chúng tôi, bạn sẽ có thể thảo luận, chia sẻ và nhắn tin riêng tư với các thành viên khác trong cộng đồng của chúng tôi.

SignUp Now!

Chia sẻ Windows 10 Enterprise LTSC v1903 Build 18362.207 x64 Lite - iso 1.41GB

ZENDAMO

Thích
17
Vừa mới bào chế xong bản Lite LTSC v1903 anh em ai có nhu cầu dùng thử và cho biết ý kiến.

Bản Lite này mình đã lược bỏ hầu như tất cả chẳng hạn như Windows Defender, Store, Edge vì thế các bạn đừng thắc mắc tại sao ko có những software trên nhé, các bạn cũng đừng đòi hỏi bản Lite phải update được Windows vì phần update windows sẽ ko chạy đâu, tuy nhiên phần auto update driver vẫn hoạt động bình thường nhé.

Một số hình ảnh của bản Lite, tất cả hình ảnh là test trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhé) với HDD Western Digital Black 1TB, RAM 8GB, Core i5 3570K @ 4.5GHz, phân vùng cài win ổ C có dung lượng là 48.8GB.

Sau khi cài xong bản Lite chiếm dùng lượng 6.18GB

Menu Start của bản Lite

Bản Windows 10 Enterprise LTSC v1903 Lite có Build 18362.207 chưa active nhé, các bạn tự active hoặc xài công cụ có sẵn ở thư mục trong ổ C

Bản Lite vẫn có hỗ trợ tính năng quan trọng nhất đối với máy tính tiệm net và máy văn phòng là File and printer sharing nhé (đã nhờ ông bạn test phần này ở mạng máy tính ở cơ quan)

Bản Lite vẫn hỗ trợ thiết bị Bluetooth nhé (đã nhờ ông bạn test dùm OK)

Tính năng search trong Start Menu vẫn có nhé

Bản Lite là bản NO SOFT nhưng đã kích hoạt sẵn NET Framework 3.5 và SMB 1.0, dịch vụ Remote Assistance được giữ nguyên nhưng chưa test vì ko biết xài tính năng này bạn nào biết xài nhờ test dùm

Bản Lite có tính năng ẩn rất thú vị, chuột phải vào một thư mục sẽ xuất hiện tùy chọn Open cmd với quyền Admin luôn

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản đầy đủ không lược bỏ FULL SOFT, RAM bản Lite ăn là 1.1GB

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản đầy đủ không lược bỏ FULL SOFT thì dung lượng của bản Lite nhỏ hơn bản đầy đủ 8GB , Thời gian khởi động tính từ lúc xuất hiện màn hình logo Mainboard đến khi vào Windows đối với bản Lite đã cài đầy đủ driver và software là 30s (test trên HDD nhé), trong khi bản đầy đủ phải mất trên 1 phút.

Bản Lite không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và SysMain mặc định là run Automatic.

Link down iso bản Lite dung lượng 1.41GB hỗ trợ SSD NVMe M2 :
You do not have permission to view link Đăng nhập hoặc Đăng ký.

Mã MD5 : 03F13A16FCC08A477A2D611548DDA8A7

Bản Lite cũ bị BSOD khi cài trên SSD NVMe M2 mình xóa rồi nhé, link trên là bản Lite hoàn thiện cuối cùng.

Để sử dụng file iso cài Win này rất đơn giản, chỉ cần chép file iso vào USB có WinPE 64bit (Win 8 hay Win10 đều được), sau khi khởi động vào WinPE, chuột phải vào file iso để Mount file iso thành ổ đĩa ảo, rồi vào ổ đĩa ảo đó click đôi vào file setup và sau đó là tiến hành cài Windows bình thường.

File iso Win Lite tương thích cả 2 chuẩn Legacy_MBR và UEFI_GPT nhé.

Sửa lần cuối:

doan

VIP Member
Thích
9
Đã test full giúp bác mọi thứ đều tốt. Duy chỉ có duy nhất dịch vụ svchost.exe là bị 1 số hỏng hóc bảo mật. Nói chung ISO chất lượng . Thanks !

ZENDAMO

Thích
17
Đã test full giúp bác mọi thứ đều tốt. Duy chỉ có duy nhất dịch vụ svchost.exe là bị 1 số hỏng hóc bảo mật. Nói chung ISO chất lượng . Thanks !
bro test trên lap hay pc cấu hình như thế nào xài SSD hay HDD

doan

VIP Member
Thích
9
I3 - I5, Xeon máy bộ Dell và Laptop dell. Mọi thứ nhận driver Lan Wifi đầy đủ

Thích
4
- Ban

- Thấy Ok quá mình Buid Image Icafe 9.1.0 chạy rất mượt nhẹ nhàng. Thank you
Em cũng định build chạy Icafe mà upload mãi không được, em dùng icafe9060 bản 15/8/2018, upload tool bản cũ thì up được gần xong báo lỗi, còn dùng bản mới thì không up được luôn. Bác up thế nào hướng dẫn em với? Trước giờ chỉ làm được image 1607, ltsb còn những bản mới toàn thất bại.

doan

VIP Member
Thích
9
Em cũng định build chạy Icafe mà upload mãi không được, em dùng icafe9060 bản 15/8/2018, upload tool bản cũ thì up được gần xong báo lỗi, còn dùng bản mới thì không up được luôn. Bác up thế nào hướng dẫn em với? Trước giờ chỉ làm được image 1607, ltsb còn những bản mới toàn thất bại.
- Tôi cài và up bình thường thích nhất là cái ISO nầy nó nhỏ gọn. Tổng dung lượng upload xong chưa hơn 6GB

refresh

Member
Thích
2
Hi Bác,

Bản trước của bác bị lỗi Task Scheduler bác nhé, bản này không biết được không để em thử xong em Feedback

Thanks Bác!

ZENDAMO

Thích
17
Bản Lite v1903 tuy được nhiều bạn đón nhận nhưng nó cũng chưa được hoàn hảo lắm, tham khảo các ý kiến của mọi người sau 3 tuần nghiên cứu chế biến tôi vừa cho ra lò bản Lite Windows 10 Enterprise 2016 LTSB x64.

LTSB tuy là version 1607 khá cũ nhưng nó lại là bản Win 10 nhẹ nhất rất thích hợp với máy cấu hình yếu, Laptop và PC xài HDD.

Sau đây là một vài hình ảnh Windows 10 Enterprise 2016 LTSB x64 Lite. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:
CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Sau khi cài vào HDD bản Lite LTSB chiếm dung lượng 6.26GB

Phần support hardware của bản Lite LTSB y chang như bản full. Bản Lite LTSB có sẵn driver support cho SSD NVMe và ko bị lược bỏ, như hình bên dưới bản Lite giữ nguyên tính năng quan trọng nhất cho máy tính văn phòng và máy tính phòng Net - file and printer sharing

Hỗ trợ thiết bị Bluetooth và Remote Desktop

Tiếp thu ý kiến đóng góp của 1 số bạn, ở bản Lite LTSB kỳ này mình quyết định giữ lại PowerShell, đã kích hoạt sẵn NF 3.5 cũng như kích hoạt Full đầy đủ NET Framework 4.6

Dùng bản Lite LTSB cài bộ Office 2019 và các soft khác y chang như của bản Full, cài driver đầy đủ cho chipset, VGA dung lượng khi đó của bản Lite là 11.9GB

Và lượng RAM bản Lite LTSB dùng là 0.9GB, trong khi RAM bản Lite v1903 dùng là 1.1GB.

Do giữ lại PowerShell nên bản Lite LTSB cho phép cài Store. Hình dùng Store cài thêm 3 ứng dụng (có cả bàn phím ảo) cho PC

Các game như CABAL Online (GSP), Crysis 3, DOOM 2018, Control, Far Cry 5, Metro Exodus, Resident Evil 0 HD Remaster, Rise of the Tomb Raider và Shadow Of The Tomb Raider tất cả đã được test và bản LTSB Lite đều chạy ngon lành các game trên. Chẳng hạn như đang chơi game Control trên Win 10 Enterprise LTSB Lite.

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản Lite LTSC v1903.Thời gian khởi động tính từ lúc xuất hiện màn hình logo Mainboard đến khi vào Windows đối với bản Lite LTSB là 23s (test trên HDD), rút ngắn đến 7s so với bản Lite LTSC v1903

Bản Lite không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và SysMain mặc định là run Automatic.[/B]

Link down iso bản Lite dung lượng 1.27GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :

Mã MD5 : E2741969D56B2E7421BB30B84C3063FC

Để sử dụng file iso cài Win này rất đơn giản, chỉ cần chép file iso vào USB có WinPE 64bit (Win 8 hay Win10 đều được), sau khi khởi động vào WinPE, chuột phải vào file iso để Mount file iso thành ổ đĩa ảo, rồi vào ổ đĩa ảo đó click đôi vào file setup và sau đó là tiến hành cài Windows bình thường.

File iso Win LTSB Lite tương thích cả 2 chuẩn Legacy_MBR và UEFI_GPT nhé.

Thích
9
Bản Lite v1903 tuy được nhiều bạn đón nhận nhưng nó cũng chưa được hoàn hảo lắm, tham khảo các ý kiến của mọi người sau 3 tuần nghiên cứu chế biến tôi vừa cho ra lò bản Lite Windows 10 Enterprise 2016 LTSB x64.

LTSB tuy là version 1607 khá cũ nhưng nó lại là bản Win 10 nhẹ nhất rất thích hợp với máy cấu hình yếu, Laptop và PC xài HDD.

Sau đây là một vài hình ảnh Windows 10 Enterprise 2016 LTSB x64 Lite. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:
CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Sau khi cài vào HDD bản Lite LTSB chiếm dung lượng 6.26GB

Phần support hardware của bản Lite LTSB y chang như bản full. Bản Lite LTSB có sẵn driver support cho SSD NVMe và ko bị lược bỏ, như hình bên dưới bản Lite giữ nguyên tính năng quan trọng nhất cho máy tính văn phòng và máy tính phòng Net - file and printer sharing

Hỗ trợ thiết bị Bluetooth và Remote Desktop

Tiếp thu ý kiến đóng góp của 1 số bạn, ở bản Lite LTSB kỳ này mình quyết định giữ lại PowerShell, đã kích hoạt sẵn NF 3.5 cũng như kích hoạt Full đầy đủ NET Framework 4.6

Dùng bản Lite LTSB cài bộ Office 2019 và các soft khác y chang như của bản Full, cài driver đầy đủ cho chipset, VGA dung lượng khi đó của bản Lite là 11.9GB

Và lượng RAM bản Lite LTSB dùng là 0.9GB, trong khi RAM bản Lite v1903 dùng là 1.1GB.

Do giữ lại PowerShell nên bản Lite LTSB cho phép cài Store. Hình dùng Store cài thêm 3 ứng dụng (có cả bàn phím ảo) cho PC

Các game như CABAL Online (GSP), Crysis 3, DOOM 2018, Control, Far Cry 5, Metro Exodus, Resident Evil 0 HD Remaster, Rise of the Tomb Raider và Shadow Of The Tomb Raider tất cả đã được test và bản LTSB Lite đều chạy ngon lành các game trên. Chẳng hạn như đang chơi game Control trên Win 10 Enterprise LTSB Lite.

Cài đầy đủ driver chipset, driver VGA bộ Office 2019 và các soft giống hệt bản Lite LTSC v1903.Thời gian khởi động tính từ lúc xuất hiện màn hình logo Mainboard đến khi vào Windows đối với bản Lite LTSB là 23s (test trên HDD), rút ngắn đến 7s so với bản Lite LTSC v1903

Bản Lite không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và SysMain mặc định là run Automatic.[/B]

Link down iso bản Lite dung lượng 1.27GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :

Mã MD5 : E2741969D56B2E7421BB30B84C3063FC

File iso Win LTSB Lite tương thích cả 2 chuẩn Legacy_MBR và UEFI_GPT nhé.
Tiếc quá chủ thớt bản nầy bị lỗi rồi. Ko tương thích công nghệ ảo hóa Vphere